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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania...! 

 
 

Niungane na walionitangulia kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujaalia uhai, afya 

njema na kutukutanisha katika tukio hili la uzinduzi wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 

2050.  Hili ni tukio la kihistoria, linaloweka msingi wa mustakabali wa Taifa letu kwa miaka 25 

ijayo, pamoja na mwelekeo mpya wa maendeleo ya nchi yetu. 

 
Kwa msingi huo, niwapongeze kwa dhati na kuwashukuru sana wale wote walioshiriki 

katika mchakato mzima wa kuandaa Dira 2050. Ninakumbuka wakati ninazindua mchakato 

wa kukusanya maoni ya wananchi kuhusu Dira, nilielekeza kuwa mchakato huu uwe jumuishi 

kwa kadri iwezekanavyo ili maudhui yake yaweze kuakisi matakwa ya wananchi, kwenye 

dhana ya Tanzania Tunayoitaka. Hivyo, niwapongeze sana wananchi wote walioitikia wito wa 

kutoa maoni yao ili kuifanya Dira hii kuwa na umiliki wa kitaifa.  

 
Nimefarijika kwamba ujumuishi wa mchakato wa Dira hii umeendelea hata katika 

uchapishaji wake, kwani leo hapa tutagawa nakala za Dira 2050 ambazo zimeandikwa kwa 

mfumo wa nukta nundu ili ndugu zetu wenye changamoto za uoni waweze kuisoma pia. 

Hongereni sana kwa kuzingatia suala la wenye mahitaji maalum katika utayarishaji wa Dira hii. 

 

Uandaaji wa Dira hii umehusisha watu wengi katika hatua mbali mbali. Imehusisha 

Wizara , Kamati ya Uongozi, Tume yenyewe, Sekretarieti, Kamati ya Wataalam na Wnaanchi 

kwa ujumla. Si rahisi kumtambua kila mmoja kwa jina lake, ila naomba niwataje baadhi: 

 
Kwanza, nitumie fursa hii kumshukuru Mhe. Jakaya Kikwete, Rais Mstaafu na viongozi 

wote wastaafu kwa kushiriki kikamilifu kwenye mchakato na kwenye tukio hili hadi leo 

tunapoizindua Dira. Ninakushukuru Mhe. Rais Mstaafu kwa kuwasilisha hotuba kwa niaba ya 

wastaafu wa nchi yetu, lakini kubwa zaidi kwa kutupa ridhaa ya wastaafu ya kuendelea na 

utekelezaji wa Dira hii. Tunawashukuru sana. 
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Aidha, nimshukuru Makamu wa Rais, Dkt. Philip Isdor Mpango, kwa kutuzindulia 

mchakato huu wa Dira, na Rais wa Zanzibar Dkt. Mwinyi, kwa kutuzindulia rasimu ya Dira, na 

kwa ufuatiliaji wenu wa karibu wa zoezi hili. Mheshimiwa Dkt. Mpango ni gwiji wa mipango ya 

maendeleo katika nchi hii; alishiriki kuandaa Dira 2025, alishiriki kuandaa Programu ya Big 

Results Now; alikuwa Katibu Mtendaji wa Tume ya Mipango iliyovunjwa na baadaye Waziri wa 

iliyokuwa Wizara ya Fedha na Mipango. Tunathamini sana mchango wako Mheshimiwa 

Makamu wa Rais! Katika nafasi zote ulizofanyia kazi.  

 
Pili, niwashukuru Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, na Makamu wa Pili wa Rais wa 

Zanzibar Hemed Abdulla, kwa usimamizi wao thabiti kwa Kamati ya Uongozi ya Kitaifa ya 

Dira.  

 

Tatu, Waziri wa Nchi Prof. Kitila Mkumbo, na Mawaziri Mwigulu Nchemba na Saada 

Mkuya,kwa utendaji wao na michango yao katika uandaaji wa Dira hii. Niishukuru Ofisi ya 

Rais (Mipango na Uwekezaji) kwa ujumla, na Tume ya Taifa ya Mipango, wakiongozwa na 

Dkt. Fred Msemwa, Katibu Mtendaji wa Tume kwa kujitolea kwao katika kufanya kazi hii ya 

kizalendo. Aidha, tunamkumbuka mtangulizi wa Dkt. Msemwa, Marehemu Lawrence Mafuru, 

kwa kazi kubwa aliyoifanya katika mchakato wa maandalizi ya Dira. Mungu aendelee kuilaza 

roho yake mahala pema peponi.  

 
Nne, Niwashukuru Makamishna wa Tume ya Taifa ya Mipango kwa mwongozo wao 

makini ulioiwezesha Tume kutekeleza jukumu hili kwa ufanisi mkubwa. 

 
Tano, ninawashukuru pia kwa umuhimu wa kipekee, Timu Kuu ya Kitaalamu ya Dira 

2050 iliyoongozwa awali na Prof. Lucian Msambichaka, na baadaye Balozi Dkt. Asha Rose 

Migiro kama Mwenyekiti wa Timu na Profesa Joseph Semboja, kama Makamu Mwenyekiti, 

pamoja na wataalam wenu wote. Mmelitendea haki Taifa letu na, Hongereni sana kwa kazi 

nzuri na ya kizalendo.  

 
Kwa mnasaba wa shughuli hii, ninataka kuzungumzia masuala makubwa matano, 

yakijumuisha utajiri wa nchi yetu; mafunzo ya historia ya maendeleo; nafasi ya kila mmoja 

wetu katika kuifanikisha Dira; Tanzania tuitakayo kuelekea 2050; na msisitizo kwenye 

kuitumikia nchi yetu kwa ufanisi zaidi. 
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UTAJIRI WA NCHI YETU 

 
Waheshimiwa Viongozi; 

Ndugu Wananchi: 

Tanzania ni nchi iliyobarikiwa sana kwa utajiri wa maliasili, ardhi na jiografia au maumbile 

yake; na haya tumeyasema katika majukwaa mbalimbali. Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere, aliita Tanzania “lulu ya pekee kabisa katika historia ya Afrika”, na 

majirani zetu wanasema Tanzania is a land of plenty. Lakini pia mtakubaliana nami kwamba, 

nchi hii tajiri bado ina watu wengi masikini. Kwa hivyo, changamoto yetu kubwa kama viongozi 

ni kubuni na kutekeleza mipango na mikakati madhubuti ya kuutumia utajiri wa nchi yetu 

katika kufaidisha maisha halisi ya Watanzania.  

 
Tunayo mifano mingi ya nchi zilizokuwa masikini kwa rasilimali lakini watu wake wana 

ustawi mkubwa kutokana na mipango na mikakati waliyojiwekea. Hivyo, azma yetu ni 

kuhakikisha tunashusha faida zitokanazo na utajiri wa nchi yetu katika kuimarisha ustawi wa 

maisha ya wananchi wote.  

 
Ndugu Wananchi; 

Kichocheo kingine cha Utajiri wa nchi yetu ni kuwa na Taifa lenye umoja, mshikamano, 

amani na utulivu.  Kuna msemo kwamba Mti wenye mizizi mirefu na madhubuti hautikiswi na 

dhoruba. Ndani ya kipindi cha miongo 6 ya Uhuru wa nchi yetu, dhoruba nyingi zimelitikisa 

bara la Afrika na kudhoofisha nchi nyingi.  Ila Tanzania ni miongoni mwa nchi zilizobakia 

imara. Tumeweza kudumisha utamaduni wa kidemokrasia wa kupokezana madaraka ya 

uongozi kwa njia ya amani. Mimi ni Rais wa Sita, nikitanguliwa na marais watano. Hii ni kwa 

sababu, historia ya Taifa la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imejengeka katika Mizizi imara 

na madhubuti. Historia yetu imesimama katika misingi ya Umoja wa kitaifa, mshikamano na 

kuheshimiana, Utulivu wa kisiasa,  Amani na usalama.  

 

MAENDELEO NI HATUA 

 
Ndugu Wananchi; 
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Utulivu wa kisiasa,  Usalama na Amani nchini ndio kiini cha maendeleo wa Taifa lolote.  

Lakin maendeleo ni hatua. Tanzania ya miaka ya 1960 siyo Tanzania ya leo. Tukiangalia 

maendeleo ya kiuchumi, Serikali yetu imekuwa ikipiga hatua za maendeleo awamu baada ya 

awamu. Awamu ya kwanza ilitufundisha kuwa msingi wa taifa ni utu na usawa. Awamu ya pili 

ilitufungulia njia ya uchumi wa soko na demokrasia ya vyama vingi. Awamu ya tatu iliimarisha 

taasisi za uwajibikaji na utawala bora. Awamu ya nne iliongeza kasi ya maendeleo ya kijamii 

na huduma bora kwa wananchi, na ilikuwa na msemo ‘Maisha bora kwa kila Mtanzania’. 

Msisitizo wa awamu ya tano ulikuwa ni kujenga msingi wa uchumi wa viwanda na miradi 

mikubwa ya kimkakati. 

 
Nami, pamoja na viongozi wenzangu katika Serikali, tumeendelea kujenga juu ya misingi 

iliyowekwa na watangulizi wetu. Serikali leo imejikita katika kuimarisha uchumi jumuishi na 

shindani, unaogusa maisha ya kila Mtanzania, kutoka mijini hadi vijijini. Tunaendelea na kazi 

ya kukuza uchumi, kuwezesha wanawake na vijana, kupanua wigo wa washiriki na wadau 

mbalimbali wa maendeleo na sekta binafsi, na kusukuma mbele mageuzi ya kisera na ya 

kijamii yatakayoleta mafanikio kwa wote. Kwa hivyo, mantiki ya kuandaa Dira za miaka 25 ni 

kuhakikisha kunakuwa na uendelevu wa mipango na mikakati ya kuliendeleza Taifa.  

 
Maendeleo ya Kisiasa, Kiuchumi na Kijamii yanaonekana dhahiri kama ilivyoelezwa na 

Waziri wa Mipango na Uwekezaji na wasemaji wengine walionitangulia.  

 
Pamoja na hayo, historia ya maendeleo ya Tanzania ina mafunzo ambayo tunapaswa 

kuyazingatia leo. Kuanzia Tamko la Azimio la Arusha hadi Dira ya mwaka 2000 hadi 2025.  

Hatukuweza kutimiza yote tuliyojipangia katika mipango yetu mbali mbali ya maendeleo kwa 

asilimia mia,  kutokana na mapungufu katika usimamizi na sheria, kuathiriwa na sera za 

kiuchumi za dunia, utegemezi wa kifedha, kiufundi na kiteknolojia, Majanga na mabadiliko ya 

tabia nchi.  

 
Kutokana na uzoefu tulioupata katika utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya muda 

mrefu, tumedhamiria kuitekeleza Dira 2050 kwa umakini mkubwa. Tutaweka umuhimu 

kwenye upangaji na usimamizi bora wa mipango ya maendeleo itakayoitafsiri dira hii, na 

tutaendelea kujenga uwezo wetu wa kifedha, kitaalamu na kiutendaji, na kujijengea uwezo wa 

kukabiliana na misukosuko ya kikanda na kimataifa.  
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Pili, misaada na mikopo inaweza kuchangia na kuwa sehemu lakini haiwezi kuwa msingi 

wa maendeleo endelevu, kwani wakati mwingine, inaambatana na masharti magumu 

yanayoathiri uhuru wetu wa kujiamulia mambo yetu kama Taifa. Hivyo, Kipaumbele chetu ni 

kulinda na kutumia rasilimali zilizomo nchini ziweze kujenga uchumi wa nchi na kuleta ustawi 

wa wananchi. Kwa ufupi, tunajenga msingi wa kuelekea kujitegemea. Tunajua ni safari ndefu 

na safari ngumu, lakini kwa uwezo wa Mungu tutafika. 

 
WAJIBU WA KILA MTANZANIA KATIKA UTEKELEZAJI WA DIRA 2050  

 
Ndugu Wananchi; 

Kama nilivyosema hapo awali, maudhui ya Dira 2050 yametokana na maoni na matakwa 

ya Watanzania wenyewe. Tumefikiri wenyewe; tumeandika wenyewe; tumepanga wenyewe; 

na tutatekeleza wenyewe, kwa kushirikiana na wale tutakaoona wanatusaidia.  Na kwa kuwa 

kila Mtanzania ni sehemu ya Dira hii, hatuna budi sote kushiriki katika utekelezaji wake 

  
Dira 2050 imeweka bayana malengo na shabaha za maendeleo ili kuijenga Tanzania 

Tunayoitaka. Mheshimiwa Waziri ameyataja hapa, ikiwemo: kujenga uchumi wa kipato cha 

kati ngazi ya juu, ulio mseto, himilivu, jumuishi na shindani; Maisha bora na ustawi kwa wote; 

kujenga taifa linalohifadhi na kutumia rasilimali za asili kwa ufanisi, uendelevu na tija, na 

linalostahimili mabadiliko ya tabianchi; na kujenga jamii yenye umahiri na ujuzi wa kutumia 

teknolojia za kidijitali katika kuchochea ubunifu na kuongeza ushindani wa nchi  kimataifa.  Na 

kwa kila lengo, zimebainishwa shabaha au malengo mahususi. Nataka  kusema kuwa 

utekelezaji wa malengo haya pamoja na shabaha zake unahitaji jitihada za pamoja kati ya 

Serikali, sekta binafasi, mwananchi mmoja mmoja, na wadau wa maendeleo.   

 
TANZANIA TUITAKAYO KUELEKEA MWAKA 2050 KATIKA MAZINGIRA YA DUNIA YA 

SASA 
 

Ndugu Wananchi; 

Katika kuandaa Dira 2050, tumetafakari na kutathmini kwa kina historia yetu, na uzoefu 

wetu wa kutekeleza malengo na mikakati ya maendeleo tangu tupate Uhuru. Hivyo, 

tumeainisha kwa kina mafanikio yote katika utekelezaji wa Dira 2025 pamoja na changamoto 

zake, na kuzingatia hali halisi ya dunia ya leo, ili hatimaye kuamua aina ya jamii tunayoitaka 
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na tunayoweza kuijenga kwa kuzingatia matarajio ya Watanzania. Baadhi ya masuala 

tuliyoyazingatia kutokana na hali halisi ya mazingira ya sasa ya dunia ni pamoja na haya 

yafuatayo:  

 
Kwanza, ni mabadiliko ya mfumo na muundo wa uchumi wa dunia, ambao unaelekea 

kujikita zaidi katika uchumi wa maarifa, viwanda na huduma, na uongezaji wa thamani wa 

bidhaa. Dira 2050 imelizingatia hili kikamilifu.  

Pili, Uchumi wa dunia unashuhudia mabadiliko makubwa kutoka kutawaliwa na Taifa 

moja lenye nguvu, kuelekea kuibuka kwa mataifa mengi yenye ushawishi kwenye maamuzi ya 

kiuchumi ngazi ya kimataifa. Hivyo, kutokana na mivutano ya mataifa hayo, Tanzania lazima 

tuendeleze sera yetu ya kutofungamana na upande wowote. Aidha, lazima tujipange kulinda 

maslahi yetu katika mazingira haya mapya ya kikanda na kimataifa. Suala hili pia 

limezingatiwa kikamilifu katika Dira hii ya 2050.  

Tatu, mabadiliko ya tabianchi. Mabadiliko ya tabia nchi yanaendelea kuathiri sera za 

kitaifa na kimataifa, ikiwemo suala la uzalishaji na usalama wa chakula. Tanzania lazima 

tuendelee kujipambanua na kuwa sehemu ya juhudi za kimataifa za kulinda mazingira, na  

vilevile kuweka mikakati ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi nchini mwetu. Hili 

nalo limezingatiwa kikamilifu katia Dira 2050.  

 
Nne, mabadiliko ya kidemografia duniani. Wakati nchi mbalimbali zilizoendelea 

zinashuhudia ongezeko la idadi ya wazee, barani Afrika, kuna ongezeko kubwa la vijana. 

Katika nchi yetu, zaidi ya asilimia 76 ya idadi ya watu wapo chini ya miaka 36. Hii 

inamaanisha kuwa, tuna mtaji mkubwa wa nguvukazi ya kusukuma maendeleo.  Inatulazimu 

tuendelee kuwekeza sana katika sekta za Ustawi wa jamii ili kulinda nguvu kazi ya Taifa. 

Aidha, lazima pia tuwe makini na mapokeo ya teknolojia za kisasa ili kulinda ajira za watu 

wetu. Haya nayo yamezingatiwa kikamilifu katika Dira 2050. Niseme kuwa nimefurahishwa na 

mwelekeo wa sekta binafsi nchini na Serikali inakarabisha mapendekezo ya sekta binafsi 

kama yalivyowasilishwa na mwakilishi wao. 

 
Tano, mapinduzi makubwa ya kiteknolojia na maendeleo ya kidijitali. Dunia inashuhudia 

maendeleo makubwa na ya haraka katika akili unde (AI) na teknolojia nyingine. Lazima, 

tujipange na tuwe sehemu ya kutumia, kusababisha na kumiliki mabadiliko haya. Hili nalo 

limezingatiwa kikamilifu katika Dira mpya.  
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Kwa ufupi, Ndugu Wananchi, Dira 2050 imezingatia kikamilifu muktadha wa dunia ya 

leo iliyojaa mabadiliko makubwa na changamoto zisizotabirika, Ila vile vile ni dunia yenye 

fursa nyingi. Kufuatia tathmini hiyo tumejiwekea lengo la kujenga Taifa Jumuishi, Lenye 

Ustawi, Haki na Linalojitegemea. Na hiyo ndiyo Tanzania tunayoitaka katika miaka 25 ijayo! 

 

SASA TWENDENI KWENYE VITENDO  

 
Ndugu Wananchi; 

Tunapozindua Dira 2050 tujielekeze katika vitendo zaidi kuliko maneno. Wazee wetu 

walisema lisilo budi hutendwa, hawakusema lisilo budi husemwa. Sasa sote, Serikali, sekta 

binafsi na wananchi, tutende zaidi kuliko kusema. Hii ina maana kwamba mtihani halisi wa 

Dira hii utakuwa kwenye utekelezaji wake. Ni lazima tufikiri, tupange na tutende kimkakati.  

Misingi tuliyofundishwa ni kwamba “Kupanga ni kuchagua.” Kwa kuzingatia dhana hiyo, 

Dira 2050 imebainisha vigezo mahsusi vitano vya kuchagua sekta za vipaumbele. Vigezo hivi 

ni uwezo wa kuzalisha ajira kwa wingi; uwezo wa kuongeza mauzo ya nje; uwezo wa 

kuchochea ukuaji wa sekta nyingine; uwezo wa kuongeza thamani hapa nchini; na uwezo wa 

kukuza mapato ya Serikali. Kwa msingi wa vigezo hivi, Dira 2050 imechagua sekta za 

kimageuzi tisa kwa hatua ya sasa. Sekta hizi ni: kilimo, utalii, viwanda, ujenzi, madini, uchumi 

wa buluu, michezo na ubunifu, huduma za kifedha, na sekta ya huduma. Nataka nisisitize 

tena, pamoja na vigezo hivi, thamani ya kweli ya Dira 2050 itapimwa kwa uwezo wetu wa 

kuitafsiri kwa vitendo, katika mipango, bajeti na maamuzi mbalimbali. Kwa hivyo, hatuna budi 

kuzingatia suala la uwajibikaji wa pamoja.  

  

HITIMISHO: TUAMSHE KIU NA VUGUVUGU LA KUSAKA MAENDELEO 
 
Ndugu Wananchi; 

Ni matumaini yangu kuwa uzinduzi wa Dira 2050 utaamsha ari ya kila mwananchi kwa 

nafasi yake kuchangia katika kutosheleza kiu ya Tanzania ya maendeleo endelevu, au 

Tanzania Tuitakayo.  

Mtakubaliana nami kwamba, kuna hali ya kudorora kwa ari ya kujadili masuala ya 

maendeleo katika jamii yetu, hususan miongoni mwa vijana ambao ndio tegemeo letu katika 

kujenga kesho iliyo bora. Hii sio sawa hata kidogo. Katika miaka 25 ijayo, lazima turudishe 
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mijadala ya maendeleo katika nchi yetu. Mipango ijadiliwe na vijana na wajipange nvyema 

kama ilivyokuwa misingi yetu ya awali.  

 
Ndugu Wananchi, ninapohitimisha napenda kutoa wito na maelekezo yafuatayo: 

 
Kwanza, tubadili mtazamo na namna tunavyofanya kazi na kupimana, kwani Dira 2050 

imeweka lengo na shabaha kubwa - kufika uchumi wa kati wa juu, wa dola trilioni moja. Ni 

wazi kuwa hatutoweza kulifikia lengo hilo kama tutaendelea kufanya kazi kwa mazoea. 

Lazima tubadilike kifikra, kimtazamo na kimatendo. Vilevile, lazima tupimane kwa matokeo ya 

kazi.  

 
Hivyo, ninaelekeza Tume ya Taifa ya Mipango kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu 

kuandaa haraka na kabla ya kuanza kwa utekelezaji wa Dira 2050 nyenzo zitakazotumika 

kupima matokeo ya utendaji Serikalini kwa kuzingatia malengo na shabaha za Dira 2050.  

 
Pili, kila Wizara ipitie sera zake na kuhakikisha zinashabihiana na maudhui ya Dira 

2050. Sera ambazo haziendani na maudhui hayo hazina budi kufanyiwa mapitio na 

kurekebishwa kabla ya kuanza kwa utekelezaji wa Dira 2050 hapo Julai 1, 2026. 

Sekretarieti ya Tume ya Taifa ya Mipango iratibu zoezi hili.  

 
Aidha, Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania na Mwanasheria Mkuu wa Serikali nao 

vilevile waanze mchakato wa kuchambua na kuja na mapendekezo ya maboresho ya kisheria 

ili kuwezesha utekelezaji kamili wa Dira hii. 

 
Tatu, ninaelekeza Tume ya Taifa ya Mipango pia kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na 

tathmini. Mfumo huu lazima uwe wa kitaasisi, unaoweka wazi majukumu, muda wa 

utekelezaji, na njia ya kupima mafanikio kwa kila hatua. Uratibu wa utekelezaji uzingatie 

mshikamano wa ngazi zote za Serikali, kuanzia Serikali Kuu hadi Serikali za Mitaa, pamoja na 

ushirikiano wa karibu kati ya sekta ya umma, sekta binafsi, jamii na wadau wa maendeleo. 

Kila taasisi ya Serikali italazimika kuwa na vigezo vya kupima utendaji (Key Performance 

Indicators-KPIs) vinavyoendana na malengo na shabaha ya Dira. 
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Aidha, utekelezaji huu lazima uendeshwe kwa uwazi. Taarifa za maendeleo ziwe wazi na 

zipatikane kwa umma ili kujenga uaminifu, na kuhimiza ushiriki wa wananchi katika safari ya 

kujenga Tanzania Tunayoitaka. 

 
Nne, sekta binafsi ndio mhimili wa ujenzi wa uchumi wetu, hakuna shaka na hilo. Sekta 

hii nayo ijipange vyema katika kutekeleza malengo, shabaha za Dira 2050. Utekelezaji wa 

Dira 2050 unahitaji ushiriki wa dhati na wa kimkakati kutoka kwa sekta binafsi katika maeneo 

yote ya Uchumi: uwekezaji, ubunifu, uundaji wa ajira zenye staha, na uboreshaji wa tija katika 

kila sekta. Ahadi yetu kwenu ni kuwa Serikali itazingatia mapendekezo yote mliyotuletea na 

tutayafanyia kazi kwa pamoja nanyi, 

 
Tano, katika kuhakikisha ushirikishwaji kwenye utekelezaji wa Dira 2050, wekeni mkakati 

wa mawasiliano, elimu kwa umma na uhamasishaji kuhusu Dira ili watendaji wetu, wananchi 

na wadau wetu waelewe nafasi na mchango wao kuelekea 2050.  

 
Sita, Dira imeweka msisitizo wa kipekee katika suala la haki, na vilevile katika kulinda 

maadili na utamaduni wa Tanzania. Haya ni maeneo muhimu sana kwa ustawi wetu kama 

Tanzania. Hapa nitoe wito kwa Mahakama ya Tanzania na taasisi zote husika katika utoaji 

haki kutambua nafasi yao katika kufanikisha malengo ya Dira, na kutimiza wajibu wao bila 

upendeleo, ghuba wala chuku au uonevu kwa mtu yeyote.  

 

Vilevile, nitoe rai kwa taasisi za kijamii, zikiwemo taasisi za kidini, ambazo zimekuwa 

mhimili katika kujenga jamii yenye maadili, na kusimamia kidete ujenzi wa Tanzania 

Tunayoitaka yenye maadili. 

 

MWISHO 

 
Ndugu Wananchi, 

Kila jambo linakuwa na wadadisi. Sasa kuna wadadisi ambao wanaweza kuuliza kwa 

nini kama Taifa tumejiwekea lengo kubwa na shabaha kubwa ya maendeleo yetu na vizazi 

vyetu. Jibu letu ni moja: kwa ukubwa wa rasilimali, ari na uwezo wa Watanzania, hatuna 

sababu yeyote ya kutoweka lengo kubwa kwa kesho yetu na ustawi wa Taifa letu. Tumeweza 
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kutekeleza mengi. Tutaweza kuitekeleza Dira hii. Kwa hiyo Watanzania tujipe moyo, tukae 

tayari, na tuwe tayari kuchangia ili Dira hii itekelezwe vizuri. 

 
Ndugu Wananchi, 

Nilianza hotuba yangu kwa kuainisha sifa na utajiri wa Taifa letu. Sasa tukitumia sifa hizo 

na utajiri huo kwa maarifa na bidii tutafanikiwa, tutapiga hatua zaidi za maendeleo, na tutafikia 

malengo ya Dira 2050. Kwa pamoja, tushirikiane na tutimize wajibu wetu katika kulijenga Taifa 

Jumuishi, Lenye Ustawi, Haki na Linalojitegemea. 

 
Baada ya kusema hayo, pamoja na shukrani nyingi, sasa, ni heshima yangu 

kutamka kwamba, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 imezinduliwa rasmi!  

 
Mungu Ibariki Afrika! 

Mungu Ibariki Tanzania! 

Mungu Ibariki Dira 2050! 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania...! 


